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Dondoo na Masharti

kuanza kutumika

Tafsiri

1.

SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA
( SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013)

MASHARTI

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52)

MASHARTI YA TPS SACCOS LTD.
MASHARTI YA AWALI

Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya TPS SACCOS LTD

na yataanza kutumika mara baada ya kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis

2.

Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha unahitaji

vinginevyo:

a)

b)

d)

)

Afisa Mikopo:- ni mtu aliyeajiriwa na TPS SACCOS LTD kwa ajili ya
kupitia na kuchambua maombi ya mikopo yanayowasilishwa na

wanachama na kufanya ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo hiyo.

AKiba:- Ni kiasi cha fedha kinachowekwa na mwanachama kwa muda
fulani kwa ajili ya kupata faida kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa,
na fedha hiyo inaweza kuchukuliwa au kutumika kama dhamana ya

kupata mkopo.

Akidi: maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya wajumbe

wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano uwe halali.

Amana: Ni fedha ambayo mwanachama anaweka katika chama chake
kila anapokuwa na fedha ambayo haihitaji kuitumia kwa wakati huo na
fedha hiyo inaweza kuchukuliwa au kutumika kama dhamana ya

mkopo; pia mwanachama huruhusiwa kuichukua muda wowote wa kazi.

Bodi ya Uongozi: maana yake ni Bodi ambayo imechaguliwa na
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g)

h)

Mkutano Mkuu kwa ajili ya kusimamia shughuli za kila siku za chama.

Chama maana yake ni Ushirika wa Akiba na Mikopo kwa Watumishi

wa Jeshi la Magereza Tanzania Bara (TPS SACCOS LTD) na wenza

waao.

Dhamana: Ni kinga kwa ajili ya mkopo uliochukuliwa, inaweza kuwa
nyumba, shamba, vyombo, Hisa za hiari, Amana, Akiba au mali

nyingine itakayokubalika kutumika kwa madhumuni hayo.

Hisa : ni sehemu ya umiliki wa mtaji wa chama ambayo inaweza
kumilikiwa na mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya

mtaji hisa wa chama;

Hisa za hiari: maana yake ni fedha zinazoweza kuchukuliwa na zinaweza

kutumiwa na mwanchama kama dhamana kwa kuzingatia vigezo na masharti
yaliyomo katika Sera ya uhamasishaji wa hisa;

i)
J)

k)

Kanuni: ina maana ya Kanuni za Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015;

Kanuni za SACCOS: ina maana Kanuni za Vyama vya Ushirika wa
Akiba na Mikopo ya mwaka 2014 na Marekebisho yake ya Mwaka

2018, na kanuni za jumla za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015.;

Afisa: maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa kuchaguliwa au
kuajiriwa katika TPS SACCOS LTD ambaye atajumuisha MwenyeKiti,
Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe
wa Kamati ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja Mkuu, Mhasibu
Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na Wajumbe wengine waliopewa

mamlaka chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika.

Mfungamano wa Pamoja: maana yake ni jamii inayolengwa na chama

ambayo ndio itakayotoa wanachama wa chama husika.

m) Mrajis: maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Vyama
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p)

q)

vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

Sera ya Mikopo: maana yake ni utaratibu au mwongozo uliowekwa na
wanachama kuongoza watendaji wa TPS SACCOS LTD katika
shughuli zinazohusiana na mikopo ili kufikia malengo yaliyowekwa

kwa manufaa ya wanachama.

Sheria: ina maana Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka

2013.

TPS SACCOS LTD maana yake ni Chama cha Akiba na Mkopo cha

watumishi wa Jeshi la Magereza Tanzania bara na wenza wao.

Tume: ina maana Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

SEHEMU YA KWANZA

Ukurasa wa 10 kati ya 56



1.0 HISTORIA YA CHAMA
TPS SACCOS LTD ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kwa watumishi wa Jeshi la

Magereza na wenza wao, kilichosajiliwa Agosti 11, 2005 na kupewa Hati Na. DSR. 845. Chama
hiki kilianza na Wanachama wapatao 80 na mtaji wa TShs. 8,000,000/= kikiwa chini ya mlezi
wa Chama EX- PCP NICAS PIUS BANZI. Lengo hasa ni kuboresha maisha ya askari kwa

kutoa Mikopo yenye riba nafuu na kuwawezesha kujiwekea akiba katika mazingira salama.

1.1 DIRA (MISSION)
Malengo yanayokusudiwa na TPS SACCOS Ltd ni kuinua na kuendeleza Wanachama wake kwa

kutoa huduma za kifedha na bidhaa mbalimbali katika mazingira ya kiushindani.Pia
kuwawezesha Wanachama kuondoa umaskini, kuheshimika na kutambulika chini ya misingi ya

ushirika na kibiashara.

1.2 DHAMIRA
Ili kufikia malengo ya kuanzishwa kwake, TPS SACCOS Ltd itaendeshwa kwa kuzingatia Dira

ifuatayo;-

a) Kuwa Asasi bora ya Ushirika wa Akiba na Mikopo yenye kutoa bidhaa na huduma
madhubuti za kifedha zinazohitajika na kutumiwa na Wanachama wake;
b) Kuwa na Viongozi, Wanachama na Watendaji wenye ujuzi na uwezo wa kuendesha TPS
SACCOS Ltd kihuduma na kibiashara.
1.3 MAADILI (CORE VALUES)
Mwenendo wa Ushirika wa Akiba na Mikopo wa Watumishi wa Jeshi la Magereza Tanzania
Bara umejengeka katika maadili ya Kkusaidiana,kuwajibika,Demokrasia,Usawa na
Haki.Wanachama wanaamini katika maadili ya Ukweli,Uwazi,Uaminifu,Uwajibikaji kijamii na

kuwasaidia wengine.

14 MAREJEO YA MASHARTI
e Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na kanuni zake;

e Sheria ya Huduma ndogo za fedha za, 2018 na kanuni zake.

e Sera mbalimbali za Chama
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e Mpango Mkakati wa Chama
e Maamuzi ya Wanachama kupitia Mkutano Mkuu

e Mpango Biashara

1.5  WIGO WA MASHARTI YA TPS SACCOS LTD

(a) Wadau wa ndani
(i) Wanachama
(i1) Viongozi wa Bodi na Kamati zake
(iii))Wafanyakazi/Watendayji

(b) Wadau wa nje
i) Wakaguzi wa nje
ii) Maafisa Ushirika
iii) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine
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SEHEMU YA PILI

TAARIFA ZA CHAMA

Jina la chama 3. Jina la chama ni TANZANIA PRISONS SAVING AND CREDIT
COOPERATIVE SOCIETY LTD.

Anuani ya chama 4. (i) Anuani ya Chama ni S.L.P.78067, DAR ES SALAAM.

(i) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama ni lazima
yatolewe taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika na

mabadiliko hayo hayatasababisha marekebisho ya Masharti ya Chama.

Mfungamano wa Pamoja 5. Mfungamano wa pamoja katika TPS SACCOS LTD utakuwa ni kuwa
Mtumishi wa Jeshi la Magereza, Mwenza wa Mtumishi wa Jeshi la
Magereza au mtumishi mstaafu aliyekuwa Mwanachama na ameamua
kwa hiari yake kuendelea kuwa Mwanachama, Watumishi wa taasisi

nyingine za Serikali, na Watendaji wa Chama.

Eneo la shughuli za TPS 6. Eneo la shughuli za TPS SACCOS LTD litakuwa ni KEKO

e e MAGEREZA BARABARA YA MAENDELEO MTAA WA
MAENDELEO WILAYA YA TEMEKE MKOA WA DAR ES
SALAAM.

Tarehe ya kusajili 7. TPS SACCOS LTD imesajiliwa tareche 11 Agosti 2005 na kupewa
Hati Na. DSR. 845.

Mwaka wa fedha |, 8. Mwaka wa fedha wa TPS SACCOS LTD utakuwa ni Kipindi cha miezi

kumi na mbili kuanzia tarehe moja ya mwezi Januari na kukomea tarche

thelathini na moja ya mwezi Desemba ya mwaka husika.

TANZANIA
_ JE
Registered this..... (\ﬁs

day of. LARC H __30 2/
P_%_ nu-ﬁﬁ-’-é-ﬁala:‘

Asst. Registrar of Cooperative Societies
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Madhumuni

SACCOS LTD

ya

TPS 9.

SEHEMU YA TATU

MADHUMUNI

Madhumuni ya kuanzishwa kwa TPS SACCOS LTD ni kuinua,

kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya wanachama wake

kwa kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili

kufanikisha madhumuni haya, TPS SACCOS LTD itafanya yafuatayo:-

a)

b)

d)

€)

g

h)

)

Kuhamasisha wanachama wake kujenga tabia ya kujiwekea Akiba

mara kwa mara.

Kupokea na kutunza Akiba na Amana za wanachama kwa njia rahisi na

salama huku ikilipa riba kadri Wanachama watakavyokubaliana.

Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji kwa ajili ya

kutoa mikopo kwa wanachama kwa masharti na riba nafuu.

Kuwaelimisha wanachama kujijengea tabia ya kukopa kwa busara na
kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua hali zao za maisha kiuchumi
na Kijamii.

Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa wanachama ili
waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha mtaji wa chama na mitaji yao
binafsi na kuleta mvuto kwa wasio wanachama kujiunga na chama.

Kuweka kwa usalama fedha za chama kwa kuanzisha mipango ya
kukabiliana na majanga.

Kuwashauri wanachama kuandaa mipango yao ya maendeleo katika
kuwekeza mitaji kwenye miradi ya kiuchumi na huduma za jamii.

Kuhifadhi ziada katika mashirika ya fedha au kununua hisa na kuweka
dhamana kwenye vyombo vya fedha, serikali na kwenye makampuni
yanayoendesha shughuli zake kwa faida.

Kuhakikisha fedha na mali nyingine za wanachama zinahifadhiwa
mahali penye usalama wa kutosha na wa uhakika kwa kupanga utaratibu
unaofaa wa kutunza na kuweka kinga ya mikopo.

Kushirikiana na wakala mbali mbali na vyama vingine vya ushirika
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Sifa za uanachama

k)

10.

€)

vinavyoendesha shughuli za kuweka Akiba na Mikopo kwa lengo la
kuwawezesha wanachama kujikwamua kiuchumi na kijamii na
kuimarisha mtaji wa kukopeshana.

Kuwahamasisha wasio wanachama kujiunga na chama.

Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu dhana ya ushirika na manufaa
yake, ujasiriamali na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi
inayoendeshwa na kutekelezwa na wanachama wake.

Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na kuendeleza hali ya
uchumi wa chama na wanachama.

Kuweka viwango vya faida juu ya Akiba, Amana na riba ya mikopo ya
Wanachama vinavyokidhi gharama za uendeshaji na kuleta manufaa
kwa chama na Wanachama.

SEHEMU YA NNE

UANACHAMA

Mtu yeyote anaweza kuwa mwanachama akiwa na sifa zifuatazo:
Awe raia wa Tanzania mwenye umri usiopungua miaka kumi na nane
Awe na akili timamu;

Awe muadilifu;

Awe mtumishi wa jeshi la magereza, mume au mke au mtumishi
mstaafu aliyekuwa mwanachama na ameamua kwa hiari yake kuendelea
kuwa mwanachama,mtendaji wa chama,watumishi wa idara mbalimbali

za serikali.
Awe tayari kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

Asiwe na shughuli binafsi zinazofanana na shughuli za chama.
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Maombi ya uanachama

Wanachama wa TPS

SACCOS LTD.

Kushughulikia

maombi

2)

h)

iy

Awe amelipa kiingilio na kununua hisa kwa kadiri inavyotakiwa na

Masharti haya.

Awe tayari kufuata masharti ya chama, kanuni na Sheria za Vyama Vya

Ushirika inayotumika kwa kipindi hiki.

Maombi ya uanachama baada ya chama kusajiliwa yatafanywa kwa

utaratibu ufuatao:

a)

b)

d)

12.

b)

L3

Mwombaji atajaza fomu ya uanachama na kupitishwa na Bodi na

baadaye kuidhinishwa na Mkutano Mkuu.

Mwombaji atapaswa kununua Masharti ya chama kwa shilingi elfu
kumi (10,000/-) au kiwango kingine kitakachoidhinishwa na Mkutano
Mkuu na kuyasoma kikamilifu ili kuelewa madhumuni ya chama,

wajibu na haki zake.

Fomu ya maombi ya uanachama itakuwa na maelezo ambayo yatakuwa
na saini ya mwombaji kama uthibitisho kuwa amesoma Masharti haya

na anakubali kuyatii.

Fomu ya maombi ya uanachama italipiwa shilingi 10,000/= (elfu Kumi)
au kiwango kingine ambacho kitapangwa na kuidhinishwa na Mkutano
Mkuu.

Wanachama wa TPS SACCOS LTD watatokana na:-

Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na kuomba
kuandikishwa kwa chama na ambao wametimiza masharti ya

uanachama kwa mujibu wa Masharti haya; na

Wale wote watakaojiunga na chama baada ya kukubaliwa na Bodi na

kupitishwa na Mkutano Mkuu.

Maombi na uthibitisho wa vanachama utafuata utaratibu ufuatao:-
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ya uanachama

Taarifa ya kukataliwa

uanachama

a)

b)

d)

14.

Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.10 na kuomba uanachama
kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na Chama, anaweza kujadiliwa na
kukubaliwa/kukataliwa na Bodi ya Uongozi ya chama kuwa

mwanachama.

Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya Mkutano Mkuu
kwa uthibitisho ambapo waombaji wote wanayo haki ya kuhudhuria
Mkutano Mkuu huo na kusikilizwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu na

uamuzi wa Mkutano Mkuu utakuwa wa mwisho.

Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa kiingilio na Hisa
na baada ya kupokelewa na Mkutano Mkuu atatakiwa kutia saini yake
au kuweka dole gumba katika daftari la wanachama mbele ya wajumbe

wa Bodi wawili;

Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya
kupatiwa kitambulisho cha uanachama na endapo kitambulisho
kitapotea, mwanachama atapewa kitambulisho kingine kwa kulipa
gharama ya shilingi elfu kumi (10,000/=) au kiwango kingine

kitachachowekwa na kuidhinishwa na Mkutano Mkuu.

Endapo maombi ya kujiunga na chama yamekataliwa na Bodi ya

Uongozi:-

a)

b)

Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji barua ya
kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi yake ikieleza sababu za
kukataliwa na kurudishiwa fedha za kiingilio na Hisa zote

zilizopokelewa kutoka kwa mwombaji huyo; na

Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa na Bodi ya Uongozi
anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa Mkutano Mkuu kupitia kwa
Afisa Ushirika wa eneo husika ambaye ataiwasilisha kwenye Mkutano

Mkuu ambao utatoa uamuzi wa mwisho.
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Kiingilio, Hisa na Akiba

Kuteua Mrithi

15. (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama atapaswa:-
a) Kulipa kiingilio cha shilingi elfu kumi. (10,000/=);

b) Kununua hisa ishirini (10) zenye thamani ya shilingi elfu kumi na tano
(15,000/=) kwa kila hisa na ili awe mwanachama atapaswa kununua na
kulipia kikamilifu angalau hisa Kumi (5) na hisa kumi (5) zilizobaki
atapaswa kuzilipia katika kipindi Kisichozidi miezi kumi na mbili(12);

na

¢) Kuweka Akiba kila mwezi isiyopungua shilingi elfu ishirini (20,000/=)
Kwa ajili ya maisha ya baadaye na pia anaweza kuitumia kama

dhamana ya kukopea.

(2) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza kubadilishwa

kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu.

3) Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote atapewa hati

ya kumiliki Hisa.

(4) Mwanachama atakaye shindwa kununua hisa kufikia
kiwango cha chini katika muda uliopangwa, atasimamishwa uanachama.
Kabla ya mkutano wa TPS SACCOS LTD haujachukua hatua hiyo,
mwanachama atapewa taarifa ili achukue hatua za kukamilisha ununuzi wa

hisa husika.

16. (1) Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye atakuwa na haki ya

kulipwa hisa au maslahi mengine katika Chama.
(2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha jina la mrithi.

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la wanachama na

utatiwa saini na mwanachama.
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Kukoma uanachama

Malipo na haki za
mwanachama aliyejitoa
au kufukuzwa

uanachama

17.

a)

b)

c)

d)

e)

g

h)

i)

18.

Uanachama utakoma kwa:-

Kupatikana na hatia kwa kosa la wizi au ufujaji wa mali za TPS
SACCOS LTD.

Kufanya kitendo chochote kinachoathiri maslahi ya TPS SACCOS
LTD.

Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Chama kwa

muda usiopungua siku sitini (60);

Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi ya
wanachama wasiopungua theluthi mbili (2/3) ya waliohudhuria na

kupiga kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea;

Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya Vyama Vya

Ushirika iliyopo na Kanuni zake na Masharti ya Chama;
Kuacha kuwa na Hisa kwa mujibu wa masharti haya;

Kutohudhuria kwenye Mkutano Mkuu mitatu kwa kipindi cha miaka
mitatu mfululizo pasipo kutoa taarifa ya maandishi kwa njia ya barua au

barua pepe;
Kupatwa na kichaa kilichothibitishwa na Daktari stahiki;

Kutoa rushwa kwa Afisa au mtumishi wa chama kwa nia ya kupata

upendeleo au kupokea rushwa;
Kifo.

Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama atalipwa haki

zake zote baada ya kupita kipindi cha miezi miwili kuanzia siku ya kukoma

uanachama baada ya kuthibitika kwa haki hizo na kulipa madeni yote

anayodaiwa kwenye chama.
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Kusimamishwa

kufutiwa uanachama

na

19, (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa uanachama kutokana na:-

a) Sababu zilizotajwa katika kanuni ya 39 (2) ya Kanuni za Vyama Vya
Ushirika za mwaka 2015;

b) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa bila ya sababu

yoyote inayokubalika;

c) Kushindwa kuweka Akiba kama ilivyoelezwa katika Masharti ya

Chama na Sera ya Akiba na Mikopo.

(2) Kabla ya kumsimamisha mwanachama uanachama, Menejimenti
ya chama itapaswa kumwandikia Notisi ya kusudio la kumsimamisha
uanachama mwanachama husika ikieleza sababu ya kusudio hilo na
kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa siku thelathini ya kwanini

kusudio hilo lisitekelezwe.

(3) Menejimenti ya chama itapaswa kuwasilisha kwenye kikao cha
Bodi kinachofuata taarifa ya mapendekezo ya kusimamishwa uanachama
pamoja na utetezi wa mwanachama husika ambapo Bodi ya Uongozi

itapitia, kujadili na kutoa maamuzi

(4) Bodi ya Uongozi ikiazimia kumsimamisha mwanachama
itaclekeza Meneja/Katibu wa chama kumwandikia mwanachama husika

barua ya kumtaarifu kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya

Mkutano Mkuu.

(5) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa
uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja na mapendekezo yake na
Mkutano Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa,

kufutiwa uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi.

(6) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu, Bodi ya Uongozi itapaswa

kumjulisha mwanachama husika kwa maandishi kuhusu maamuzi hayo
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Kupokelewa tena

kwenye chama

Wajibu wa Mwanachama

katika muda usiozidi siku saba tangu tarehe ya maamuzi.

(7) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya Mkutano
Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa ndani

ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya maamuzi ya

Mkutano Mkuu.

20.  Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza kukubaliwa na
kupokelewa tena kujiunga na chama baada ya kutuma maombi kwa kufuata
masharti haya na baada ya kulipa madeni yote aliyokuwa anadaiwa wakati

anakoma kuwa mwanachama
21.  Wajibu wa mwanachama wa TPS SACCOS LTD utajumuisha:-

a) Kulipa kiingilio cha uanachama, kununua hisa, kuweka Akiba na
Amana pamoja na kukopa kwa mujibu wa sera ya mikopo na masharti

ya TPS SACCOS LTD.

b) Kuheshimu mikataba ikiwa ni pamoja na kurejesha mkopo na riba

katika muda uliopangwa

¢) Kurejesha mkopo alioudhamini endapo mkopaji atashindwa kulipa

mkopo wake kama alivyoahidi bila sababu ya msingi
d) Kuwa mwaminifu na mwadilifu katika TPS SACCOS LTD.

e) Kuhudhuria mikutano yote ya TPS SACCOS LTD na kushiriki katika

utoaji wa maamuzi kwa manufaa ya chama
f) Kuwa na moyo wa kushirikina na wanachama wenzake

g) Kushiriki kikamilifu katika shughuli na miradi ya chama kwa hali na

mali ili kuongeza tija katika chama

h) Kuhudhuria mafunzo mbali mbali na elimu ya ushirika na biashara

yatakayoendeshwa kwa manufaa ya chama
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Haki za Mwanachama

1) Kutumia huduma zitolewazo na chama kama zilivyoainishwa kwa

mujibu wa masharti na madhumuni ya chama.

J) Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo, maazimio, ya mikutano mikuu,

maadili, sera na taratibu mbali mbali za uendeshaji na usimamizi wa

shughuli za chama
k) Kutunza na kulinda mali za chama
[) Kubeba dhamana endapo chama kitapata janga lolote;

m) Kudhamini mkopo wa mwanachama mwenzake isipokuwa kwamba
mwanachama aliyemdhamini hatakuwa na haki ya kudhaminiwa na

mwanachama aliyemdhamini katika kipindi kile kile;

n) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhaminiwa/mkopaji atashindwa

kulipa mkopo wake;
22, Mwanachama wa TPS SACCOS LTD atakuwa na haki zifuatazo:

i) Kupewa taarifa za maendeleo na huduma za chama ikiwa ni pamoja na
kupewa nakala za sheria na kanuni za vyama vya ushirika, masharti,

kutazama mizania, muhtasari wa mikutano mikuu na nyaraka za mrajis.
ii) Kukata rufaa endapo hataridhika na maamuzi

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama na kuhudhuria mikutano

yote inayohusika;

iv) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika Mikutano

Mikuu;

v) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja bila kujali idadi

ya Hisa anazomiliki;

vi) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa chama.
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Stahili za mwanachama

aliyekoma

mwanachama

kuwa

vii)Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti ipasavyo

matumizi yake;

viii)  Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na chama ilimradi amekidhi

masharti yanayoambatana na huduma hiyo;

ix) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za chama, muhtasari wa
mkutano na nyaraka nyingine za chama kwa ajili ya mapitio akiwa

katika ofisi za chama;

x) Kuitisha Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika

na Kanuni zake pamoja na masharti haya;
xi) Kuteua Mrithi;
xii) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na Mkutano Mkuu;

xiii)  Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za chama

kwa kuzingatia masharti; na
xiv)  Kupewa kitabu cha Akiba au kifaa kingine chenye makusudi hayo.

xv) Kufanya malinganisho ya miamala iliyoko kwenye Kkitabu cha

kumbukumbu zake na taarifa zilizopo kwenye vitabu vya chama.

23.  Stahili za mwanachama aliyekoma uanachama kutokana na sababu
zilizotajwa Kkatika Kkipengele namba 17 cha masharti haya, zinaweza

kutumika kama ifuatavyo:-

i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo mwanachama anadaiwa na

Chama;

ii) Bakaa kulipwa kwa mwanachama mwenyewe au kwa mrithi wake

aliyeainishwa katika daftari la wanachama; na

iii) Iwapo mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna mrithi au

mwakilishi wa kisheria wa mwanachama huyo bakaa ya maslahi yake
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Dhima ya mwanachama

Ajira katika chama

yatatumika kwa mujibu wa kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za Vyama vya

Ushirika.

24. Dhima ya mwanachama kwa madeni ya chama itakuwa ni ya ukomo

kwa kiwango cha thamani ya Hisa zake katika chama ambayo hajailipia.

25. (1) Chama kitaajiri au kuazima watu wenye ujuzi unaotakiwa katika
kutekeleza kazi za chama kama:-

a) Menejimenti na utawala;

b) Uhasibu/kuandika vitabu vya hesabu;

¢) Kutoa na kufuatilia mikopo; na

d) Kazi za muda maalumu.

(2) Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni pamoja na
Meneja, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa Mikopo, Wanasheria, au watu

wengine kadri itakavyohitajika.
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Vyanzo vya fedha

Mali za TPS SACCOS
LTD

Mali za TPS SACCOS
LTD kuwekwa Rehani

26.

a)

b)

g
h)

2

a)
b)
¢)
d)

28.

SEHEMU YA TANO

FEDHA NA MALI ZA CHAMA

Fedha za chama zitatokana na:-

Kiingilio, Ada, mauzo ya masharti na fomu mbalimbali na michango

maalum kutoka kwa wanachama;

Hisa za uanachama;

Riba juu ya mikopo kwa wanachama;

Mikopo kutoka benki, Asasi nyingine za fedha na mifuko ya hifadhi za
jamii;

Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na Asasi nyingine;
Ziada halisi ya Chama;

Fedha za Akiba ya lazima na malimbikizo ya Ziada;

Akiba, hisa za hiari na Amana za wanachama na wasio wanachama; na

Mapato mengineyo halali.

Mali za TPS SACCOS LTD zitakuwa ni pamoja na:-

Fedha taslimu mkononi na fedha taslimu zilizopo Benki;
Uwekezaji katika taasisi mbalimbali;
Vifaa na zana zote za chama; na

Majengo na mali nyingine za chama kama zilivyooneshwa kwenye

daftari la mali za chama.

Mali za TPS SACCOS LTD zitawekwa rehani kwa idhini ya

Mkutano Mkuu.
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Ukaguzi wa hesabu za 29
Chama

Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za chama zitakaguliwa na
shirika la ukaguzi na usimamizi wa vyama vya ushirika (COASCO) au
Kampuni au mkaguzi mwingine atakayependekezwa na wanachama na

kuidhinishwa na mrajisi.
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SEHEMU YA SITA:

TARATIBU ZA AKIBA, HISA ZA HIARI, AMANA NA MIKOPO

Uwekaji wa Akiba, Hisa

za Hiari na Amana

Utunzaji wa kitabu cha

mwanachama

30. (1) Kila mwanachama atatakiwa kuweka Akiba kila mwezi ya kiasi
kisichopungua shilingi elfu hamsini (50,000/-) au kiasi kingine kadiri

itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu.
(2) Chama kitapokea Hisa za Hiari kutoka kwa wanachama

(3) Akiba ya mwanachama na Hisa za Hiari zinaweza kutumika
kama dhamana ya mkopo na Akiba itakuwa ni mojawapo ya kigezo cha

kupata mkopo kwa mwanachama.

(4) Chama kitapokea Amana kutoka kwa wanachama na watu wasio
wanachama kwa utaratibu utakaokuwa umeainishwa katika sera ya

uhamasishaji wa uwekaji Hisa, Akiba na Amana.

(5) Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama zitatunzwa

sehemu ya usalama na sehemu kubwa zitawekwa benki

(6) Mwanachama anaweza kupunguza Akiba au kuchukua Amana

yake kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Chama kwenye Sera husika.

(7) Faida juu ya Akiba na Amana zitalipwa kwa kiwango
kilichoainishwa kwenye Sera husika au kiwango kingine kitakachopitishwa
na Mkutano Mkuu.

31, (1) Kila mwanachama atapewa kitabu cha Akiba (passbook)
ambacho kitafanyiwa maingizo ya miamala mbalimbali inayomhusu

mwanachama.

(2) Kitabu ni mali ya mwanachama, atatakiwa kukionesha wakati

wowote anapofanya muamala.

(3) Endapo mwanachama atapoteza kitabu cha Akiba, anatakiwa kutoa
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Mikopo kwa wanachama

taarifa kwenye chama na kupatiwa kitabu kingine kwa kulipia kiasi cha
shilingi elfu tano (5,000/-) au kiasi kingine kitakachoidhinishwa na
Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama anatakiwa kutunza kitabu chake na haruhusiwi

kufanya maingizo ya muamala wowote yeye mwenyewe.

(5) Endapo mwanachama atafanya maingizo ya muamala wowote
mwenyewe atakuwa ametenda kosa la jinai na atapaswa kushtakiwa kwa

mujibu wa Sheria ya Makosa ya Jinai.

32. (1) Mikopo itatolewa kwa wanachama tu kadri ya mahitaji yao kwa
kufuata taratibu zilizowekwa na Chama katika sera ya mikopo na italipwa
kwa mwanachama kwa hundi iliyofungwa. (Kupitia kwenye akaunti ya
mwanachama),isipokuwa kwa mikopo ya dharura inaweza kutolewa kwa

taratibu zitakazokuwa zimeainishwa kwenye sera ya mikopo.

(2) Chama kitaanza kutoa mikopo kwa wanachama baada ya kiwango cha
chini cha hisa kufikiwa na kukusanya mtaji wa kutosha wa kukopeshana

kutokana na Akiba na Amana za Wanachama.

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya muda wa miezi

mitatu (3) tangu kujiunga na chama.

(4) Kila mwanachama atatakiwa kuonesha kitabu chake cha Akiba
(passbook) wakati wa kuomba mkopo, ambacho kitafanyiwa maingizo ya

mkopo aliochukua na riba, marejesho (repayments) na kuonesha salio.

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila mwombaji na

kuiwasilisha kwa Afisa Mikopo.

(6) Maombi yote ya mikopo yataidhinishwa na Kamati ya Mikopo, au
Kamati ya Kitaalamu. Utoaji wa mikopo utazingatia taratibu, Sera ya

Mikopo na Masharti ya Chama.
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(7) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama zilivyoainishwa kwenye

Sera ya Mikopo.

(8) Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi mara tatu (3) ya
Akiba zake pasipo kuathiri matakwa ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6

ya mwaka 2013 na Kanuni zake.

(9) Kamati ya mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji na madeni ya

mikopo kuhusu wanachama kwenye Bodi kila robo ya mwaka.

(10) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama Vya Ushirika na Kanuni
zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio yatakayo tolewa na
Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa kila mkopo na

masharti yatakayotumika katika ulipaji.

(11) Ikiwa fedha za kuwakopesha waombaji wa mikopo hazitoshi, na
sababu za maombi zinafanana, maombi ya mikopo midogo midogo
yatafikiriwa kwanza na dhamana zionyeshwe katika fomu ya maombi ya

mkopo na hati ya ahadi.

(12) Mikopo inaweza kutolewa kwa wanachama kwa njia ya vifaa badala ya
fedha taslimu ikiwa thamani ya vifaa hivyo itaweza kujulikana pasipo

mashaka kwa pande zote mbili.

(13) Mwanachama anayeomba mkopo atadhaminiwa na wanachama wawili

(2) au zaidi kama itakavyoelezwa kwenye Sera ya Mikopo ya Chama.

(14) Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa dhamana na
mkopaji itakuwa chini ya chama mpaka hapo mkopo wote utakapokuwa

umelipwa.

(15) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo itapaswa kuhodhiwa
na TPS SACCOS LTD na kuwekwa vizuri katika kumbukumbu na kusajiliwa
ili kuipa TPS SACCOS LTD uwezo wa kumiliki dhamana hiyo kisheria, kama
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italazimu

(16) Urejeshwaji wa mikopo utafanywa kwa njia ya makato kwenye
mishahara kwa mujibu wa makubaliano na mwajiri au pesa taslimu kupitia

benki

(17) Kamati ya mikopo itapaswa kutoa taarifa kwenye Mkutano Mkuu wa
Mwaka kuhusu ufanisi wa shughuli za utoaji, ulipaji na urejeshaji wa

madeni ya mikopo.

Kamati ya Usimamizi 33,  Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo katika chama

kusimami toaji .
imamia utoaji wa iwapo:-
mikopo

(i) Mikopo mibaya inazidi asilimia 5% ya jumla ya mikopo iliyotolewa; na

(ii) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial and statistical
reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Vyama

vya Ushirika na Masharti haya.

SEHEMU YA SABA
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UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

Uhifadhi wa fedha za 34, (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za fedha.

chama
(2) Kanuni za Fedha za chama zitaainisha kiwango ambacho

kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na kutunzwa kwenye ofisi za chama

kama fedha taslimu mkononi

(3) Malipo yote ya kawaida na yanayozidi shilingi laki tano

(500,000/-) yatanywe kwa njia ya Hundi.

Ukurasa wa 31 kati ya 56



Mfuko wa Matengo ya

Kisheria

Mfuko wa Elimu na

mafunzo

Mgawo wa ziada halisi

SEHEMU YA NANE

MATENGO NA MGAO WA ZIADA

33 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake yatafanywa kwa

kuzingatia Kanuni ya 68 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2015.

36.  Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na matumizi yake
yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 69 ya Vyama vya Ushirika ya
Mwaka 2015.

37. (1) Ziada halisi ya mwaka pamoja na kiasi chochote kilichopo kwa
ajili ya kugawana kutoka miaka iliyopita baada ya taarifa ya fedha
kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa na baada ya matengo ya kisheria
kufanyika, kiasi kilichobaki kitatumika kwa mujibu wa Kanuni ya 67 ya

Vyama Vya Ushirika ya Mwaka 2015 kama ifuatavyo:-

(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada kwa
mwaka mmoja zitapaswa kutengwa kama fedha taslimu na kuwekwa

katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza chama;

(b) Angalau asilimia kumi na tano (15%) itatengwa katika fedha taslimu
kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya na yenye mashaka
ikizingatiwa kuwa akaunti hiyo haijazidi asilimia kumi na tano ya

madeni yote ya chama;

(¢) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa katika fedha taslimu kwa ajili ya
Mfuko wa Kukombolea Hisa ilimradi mfuko huo hauzidi asilimia
hamsini ya mtaji tete au mtaji msingi, ambacho kitatumika kununulia

hisa za wanachama wanaojitoa au kufutwa uanachama; na

(d) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa kama

itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa shughuli zifuatazo baada ya

Ukurasa wa 32 kati ya 56



kuidhinishwa na Mrajis:-

1) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa;

ii) Gawio la ziada kwa wanachama;

iii) Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea;

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo kama itakuwepo;
v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii; na

vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu kwa
kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria na. 6 ya Vyama vya Ushirika
ya Mwaka 2013.

(2) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti dogo la (1)
(d) hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha Mfuko Maalumu kwa ajili ya

kuchangia shughuli za hisani.
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Mamlaka ya Mkutano

Mkuu

Mkutano
Mwaka

Mkuu

wa

SEHEMU YA TISA
USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA

38. (1) Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na mamlaka ya juu
katika kuamua, kuongoza na kusimamia shughuli zote za maendeleo ya

chama.

(2) Madaraka ya juu ya chama yatakuwa mikononi mwa wanachama

waliohudhuria na kupiga kura katika Mikutano Mikuu.

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo ni mkutano

Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida na Mkutano Mkuu Maalum.

39, (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani ya miezi

tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha wa chama uliotangulia.

(2) Kwa kuzingatia Kanuni ya 42 ya Vyama vya Ushirika ya
Mwaka 2015, masuala yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka

ni pamoja na:-
a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita;

b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au

waliosimamishwa uanachama;

¢) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi,

Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya Mrajis;

d) Kupokea na kujadili taarifa ya Bodi itakayowasilishwa na Mwenyekiti,

Kamati ya Mikopo na Kamati ya Usimamizi;

e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya Vyama Vya

Ushirika, Na.6 ya mwaka 2013 na Kanuni zake pamoja na Masharti
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Mkutano

Kawaida

Mkuu

wa

g

h)

J)

k)

haya;

Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara wa

chama na program ya utekelezaji na kutathimini utekelezaji wake;

Kuweka na kuidhinisha viwango vya Ada na michango mbalimbali;

Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za chama kwa

mwaka unaofuata;

Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi na

watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana inafaa;

Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya chama kwa

mwaka unaofuata;
Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata;

Kujadili na kukubaliana Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida

juu ya Akiba na Amana;

m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama;

n)
0)

40.

Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama; na

Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya chama.

(1) TPS SACCOS LTD inaweza kufanya Mkutano Mkuu wa

Kawaida angalau mara moja kwa mwaka.

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa Kawaida

ni pamoja na:-

a)

Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita;

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi na/au uuzaji wa mali ya chama
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Mkutano

Maalumu

|Mkuu

g)

h)

1)

k)

inayohamishika au isiyohamishika inayozidi shilingi milioni tano (Shs.
5,000,000/=);

Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya kufanya hivyo;
Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;

Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya Ushirika;
Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;

Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za kinidhamu kwa

wanachama wakorofi;

Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa Kamati ya

Usimamizi;

Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika Vyama na Taasisi

nyingine zinazohusika na maendeleo ya chama;

Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli za

utendaji ili kuleta ufanisi; na
Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano

Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na kujadiliwa pamoja na

mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa Mwaka.

41.

(1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wowote

unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na:-

a)

b)

Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa naye;

Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama wasiopungua
theluthi moja (1/3) ya wanachama wote ambayo ni lazima yaeleze

Jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au alama ya dole gumba na
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Notisi ya Mkutano Mkuu

Akidi ya Mkutano Mkuu

waombaji, yaambatishwe na nakala za vitambulisho vya waombaji na
nakala ya maombi hayo yatumwe kwa Afisa Ushirika wa Wilaya,

Mrajis Msaidizi wa Mkoa na Mrajis; na
¢) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya TPS SACCOS LTD.

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au Bodi

ya TPS SACCOS LTD utakuwa na agenda moja tu.

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa
aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe au mwakilishi

wake na ataelekeza mambo yatakayojadiliwa.

42. (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe, saa na
mahali pa kufanyia mkutano pamoja na mambo yatakayojadiliwa na
itapaswa kubandikwa katika ofisi ya Chama na kwenye mbao za

matangazo.

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za mawasiliano
kama simu, barua pepe, Runinga au matangazo ya redio katika kuhakikisha
notisi ya Mkutano Mkuu inawafikia wajumbe wa mkutano mkuu kwa

wakati.
(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa:-

i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida siyo
chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya tarehe ya kufanyika

mkutano; na
ii) Kwa Mkutano Mkuu Maalum siyo chini ya siku saba (7).

43. (1) Akidi katika Mkutano Mkuu yote, isipokuwa Mkutano Mkuu
Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si chini ya nusu (1/2) ya
wanachama wote au wanachama mia moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote

iliyo ndogo.
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Mwenyekiti wa Mkutano
Mkuu

Upigaji Kura katika
Mkutano Mkuu

Muhtasari wa Mkutano

Mkuu

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika Mkutano
Mkuu wa kawaida, Akidi kama haijatimia baada ya kupita muda wa saa
moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza Mkutano, Mwenyekiti wa
Bodi ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku saba na utakapoitishwa

tena mambo yatakayozungumzwa yatakuwa yale ya mkutano ulioahirishwa.

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada ya siku
saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa kusubiri uliopangwa

kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis.

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi
wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata kama akidi haijatimia na

maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa halali.

44.  Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu Maalum
ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na wanachama katika kila Mkutano
MKkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 40 ya Vyama

vya Ushirika ya Mwaka 2015.

45. (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti ya uanachama
kama ilivyo katika masharti haya atakuwa na kura moja katika Mkutano

Mkuu wa chama na hakutakuwa na kura ya uwakilishi.

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya
kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika na
kuungwa mkono na wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya

wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na
endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au kusubiri

mkutano utakaofuata.

46. (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au

kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa na kusainiwa na Katibu wa
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Mkutano na baada ya kuthibitishwa Kkatika mkutano unaofuata
kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na

kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za mikutano.

(2) Bodi ya Uongozi ya TPS SACCOS LTD itapaswa kutuma
nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini

tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.
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Bodi ya Uongozi

Kukoma

Bodi;

Ujumbe

SEHEMU YA KUMI

BODI YA UONGOZI NA KAMATI YA USIMAMIZI

wa

47. (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya TPS SACCOS LTD ambayo
itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9)

akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu
unaweza kuweka idadi nyingine ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi kwa

kuzingatia mahitaji ya shughuli za chama kwa wakati uliopo.

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya TPS SACCOS LTD
watachaguliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia Sheria na.6 ya Vyama

vya Ushirika ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake.

(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo
kwa awamu moja ya Kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa
kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na baada
ya hapo hawataruhusiwa/hawatakuwa na sifa ya kugombea kwa awamu

nyingine moja itakayofuatia.

(5) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake
watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa Wajumbe wa
Bodi.

(6) Kutakuwa na uwakilishi kutoka Kkatika kila ngazi ya
wilaya/mkoa/kanda ambao  watakuwa wajumbe wa baraza la
wawakilishi(mkutano mkuu wa wanachama) kama itakavyoainishwa katika

sera ya uwakilishi:

48.  Mjumbe wa Bodi ya TPS SACCOS LTD atakoma kuwa mjumbe,
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Vikao

Uongozi

vya

Bodi

ya

a) Ameacha kuwa mwanachama wa chama;

a) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na daktari

wa hospitali inayotambulika kisheria;
b) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;
¢) Kifo;

d) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli za chama na
wanachama au watu ambao wanaweza kuwa wanachama wa

TPS SACCOS LTD;

e) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa mkono
na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wasiopungua nusu (1/2)

ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

f)  Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo

bila sababu za msingi.

49. (1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa mwaka na

pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya dharura viwili.

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na

kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa.

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo
hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo wote
wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi mwingine
yeyote kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na

ataongoza kikao hicho.

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa ni halali iwapo wajumbe

waliohudhuria ni nusu ya wajumbe wote.
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Muhtasari wa Vikao vya

Bodi ya Uongozi

Kazi za Bodi ya Uongozi

(5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura

zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.

50. Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au
kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa na katibu na
baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu hizo
zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu cha

kumbukumbu za vikao vya Bodi.

5I. (1) Kwa kuzingatia Kanuni ya 24 ya Huduma Ndogo za Fedha ya
SACCOS ya Mwaka 2019 na Kanuni ya 51 ya Vyama vya Ushirika ya
Mwaka 2015, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia shughuli

za kila siku za chama.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama

itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

(i) Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa

zinaendeshwa ipasavyo;
(i) Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano Mkuu;
(ili)Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa wakati;

(iv)Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na kumbukumbu za

mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya Bodi;

(v) Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika

ipasavyo;

(vi)Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya, kujiuzulu
wanachama, kusimamishwa uanachama na kusimamishwa kwa
wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala hayo kwenye Mkutano

Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho;

(vii) Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali
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zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha madhumuni ya

chama.

(viii) Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya
hali ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na hesabu ya mapato
na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka uliopita na

makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka unaofuata;

(ix)kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya
Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na mapendekezo yaliyotolewa

kikamilifu na kwa wakati;

(x) Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo kutoka
kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo na

Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;

(xi)Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi katika
Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa atashika nafasi hiyo
mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata ambapo nafasi

iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa uthibitisho;

(xii) Kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya
chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na

Taarifa ya ukaguzi;

(xiii) Kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia

Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali;

(xiv) Kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za

chama zinatunzwa katika benki;

(xv) Kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera

ya Maendeleo ya Ushirika;

(xvi) Kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu
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va utekelezaji wake;

(xvii) Kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika

mashitaka yoyote;

(xviii) Kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za

Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama;
(xix) Kuteua watia saini kwenye hundi za chama;

(xx) Kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha kutenda
shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu Hazina au
watumishi wengine miongoni mwa wanachama au nje ya

wanachama ambao wataendesha shughuli za kila siku za chama;

(xxi) Kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya chama kwa
kuzingatia kanuni ya 76 ya Kanuni za Vyama vya Ushirika za

mwaka 2015;

(xxii) Kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama
walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji wasio

waaminifu;

(xxiii) Kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo

mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa.

(xxiv) Kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au
viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo au mgawanyo wa

mikopo (amortization);

(xxV) Kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale itakapobidi
na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na

kutolewa maamuzi;

(xxvi) Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya Kibiashara
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Kazi za Mwenyekiti wa

Bodi ya Uongozi

Kazi za Makamu

Mwenyekiti

Sifa za Mjumbe wa Bodi
ya Uongozi na Mjumbe

wa Kamati ya Usimamizi

52,

b)

c)

d)

53,

iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa;

(xxvii) Kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa
kumtaka Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo ya uendeshaji wa

shughuli za chama;

(xxviii)  Kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;

(xxix) kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye

Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;

(xxx) Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni
lazima katika kutimiza madhumuni ya chama kwa kuzingatia Sheria

za nchi.
Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-
Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;

Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya
Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka
2013, Kanuni zake na Masharti haya;

Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi;

Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja na

zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa Chama;

Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo na Bodi

au Mkutano Mkuu wa wanachama.

Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za Mwenyekiti

endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

54.

Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya Usimamizi lazima

awe na sifa zifuatazo:-
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Kazi za Meneja

b)

d)

e)

g

h)

i)

k)

39:

Awe na elimu ya angalau ya kiwango cha stashahada ya uongozi au

uhasibu au biashara au elimu inayolingana nayo;

Awe amekuwa mwanachama si chini ya mwaka mmoja isipokuwa

wakati wa kuanza chama;
Awe mwadilifu na mwaminifu;
Awe na uwezo wa kuongoza;

Awe ametimiza matakwa ya sharti la 15 (1) (b) na 15 (2) la Masharti

haya kuhusu ulipaji wa hisa;

Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya Chama
cha Ushirika;

Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia vizuri

shughuli za chama na kikapata hasara;

Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.
Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha ushirika;
Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na

Awe amethibitishwa kazini.

(1) Meneja wa TPS SACCOS LTD atakuwa na wajibu wa

kusimamia utekelezwaji wa shughuli za kila siku za chama ambazo

zitajumuisha:-

(a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni

zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya, Kanuni na Sera
mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza utekelezaji wa shughuli

za chama;
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(b)

(©)

(d)
(e)

()

(@

(h)

@

G

(k)

(D

Kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti na

inawezesha mawasiliano;

Kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango mkakati,

mpango biashara, bajeti ya mwaka na program ya utekelezaji;
Kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa;

Kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan

mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu;

Kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha TPS SACCOS
LTD katika shughuli na uingiaji wa mikataba;

Kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na hesabu zinaandaliwa

na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati;

Atahakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa ya

mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi na wakati;

Kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo
zinaelezea hali ya kifedha ya TPS SACCOS LTD ikianisha mizania,
hesabu ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti

ya mwaka, mwenendo wa chama na uwiano wake;

Kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango
vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka zinazoruhusu
utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa kwenye

sera za chama;

Kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na gharama

nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa;

Kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na

zinazoweza kutumika kudhamini mikopo;
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Kamati ya Usimamizi

Kazi za

Usimamizi

Kamati

ya

(m) Kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya

mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za uendeshaji;
(n) Kusimamia ufunguaji na uendeshaji wa akaunti;

(0) Kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda muafaka;

(p) Kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za Wakaguzi
wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi zinazotolewa na

mamlaka husika; na
(q) Kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya Bodi.

(2) Katika kutekeleza majukumu yake yaliyoainishwa katika sharti

dogo la (1), Meneja atawajibika kwa Bodi.

56. (1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya chama ambayo itakuwa
na wajumbe wasiozidi watatu watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu na
hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi, au Wajumbe wa

Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa chama.

(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika nafasi
hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa tena kwa

kipindi kingine cha miaka mitatu.

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti na
Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza kumbukumbu zote za

vikao vya Kamati ya Usimamizi.
57.  Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

(a) Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa kumbukumbu

za hesabu;
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Kamati ya Mikopo

(b)
(c)

(d)

(e)

6

(2

(h)

(@)

58.

Kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi;

Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji na

udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake;

Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka na

kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka kama Mkaguzi wa nje

hataweza kufanya hivyo;

Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi kwa

mwaka wa fedha unaofuata;
Kusimamia fedha na mali zote za chama kwa niaba ya wanachama.

Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya wanachama ambayo
imepatiwa mkopo na chama mpaka wahusika wanapomaliza

marejesho.

Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na kushauri

Mkutano Mkuu ipasavyo; na

kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama Vya

Ushirika na Kanuni zake pamoja.

Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe watatu,

ambao watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mwaka au watateuliwa na

Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya Uongozi na watapaswa

kuwa na sifa zifuatazo:-

(@)
(b)

Uzoefu katika masuala ya mikopo;

Uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za

mwanachama;
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Wajibu wa Kamati ya
Mikopo au Kamati ya

Kitaalamu

(¢) Ufahamu kuhusu uanachama;na

(d) Ufahamu na uvelewa wa shughuli za eneo husika na mazingira ya

kiuchumi.

(2) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au mamlaka yake
yote ya uidhinishaji wa mikopo, kwa kamati ya kitaalam ya mikopo ambayo

inaweza kuundwa na waajiriwa na maafisa wa TPS SACCOS LTD.

(3) Kamati ya kitaalamu ya mikopo itakuwa na wajumbe wasiozidi

watano.

(4) Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa mikopo yamekasimishwa
kwa Kamati ya kitaalamu ya mikopo, kamati hiyo itapaswa kuandaa
muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu mikopo na kuiwasilisha

kwenye vikao vya Bodi vya kawaida.
59. (1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-

(a) Kukutana mara kwa mara kuzingatia ukubwa wa shughuli zake kwa
ajili ya kupitia na kutoa maamuzi, ila isipungue kikao kimoja kwa kila
robo mwaka na maamuzi yatafanywa kwa wingi wa kura za Wajumbe

wa Kamati na yatawekwa kama kumbukumbu ya kikao;

(b) Kutoa ushauri kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi ya mikopo

kwa busara;

(¢) Kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi kwa

kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na sera ya mikopo;

(d) Kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila mkopo
na kwamba TPS SACCOS LTD inakuwa na udhibiti wa dhamana

husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa;

(e) Kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho kwenye

vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu marekebisho hayo
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Akidi ya Vikao vya
Kamati ya Mikopo

Rufaa dhidi ya maamuzi

yva Kamati

yanalandana na sera ya mikopo ya TPS SACCOS LTD;

(f) Kuhakikisha ~ kuwa  mikopo inatumika kwa  madhumuni

yaliyokusudiwa;

(g) Kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo
kama mabhitaji na masharti ya mkopo yako sawa, iwapo fedha zilizopo

hazitoshelezi kukidhi maombi yote ya mikopo yaliyowasilishwa; na

(h) Kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama Vya

Ushirika na Kanuni zake.

(2) Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati ya
Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo yataainishwa kwenye sera ya

mikopo.

(3) Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu kuidhinisha

maombi ya mkopo wake mwenyewe.

60. Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa na

mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili (2).

61.  Mwanachama wa TPS SACCOS LTD anaweza kukata rufaa kwa
maandishi, dhidi ya maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu kwa
Kamati ya Mikopo na maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa

Bodi ya Uongozi ambayo maamuzi yake yatakuwa ya mwisho.
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA

62. Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama ilivyoelekezwa

kwenye kanuni ya vyama vya ushirika. Miongozo hiyo ni pamoja na:-
i.  Sera ya mikopo

ii.  Sera ya uhifadhi kumbukumbu

iii.  Sera ya ukwasi

iv.  Sera ya uhamasishaji Hisa na Akiba

v.  Sera ya uwekezaji

vi.  Mwongozo wa usimamizi wa majanga
Chama kuandaa Sera e i :
vii.  Sera ya udhibiti wa ndani
na miongozo
viii.  Sera ya utumishi

ix. Kanuni za fedha

X.  Mpango mkakati

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA

Sababu za kufutwa 63. (1) TPS SACCOS LTD inaweza kufutwa:-
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Ufilisi

Viongozi kutunza siri

TPS SACCOS LTD

kuungana na taasisi

nyingine

Bima ya mali na fedha za

chama

i.  Kwaamri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika; na

ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4) ya

wanachama wote,

64. (1) Ufilisi wa TPS SACCOS LTD utafanywa kwa kufuata utaratibu

kama ulivyoainishwa chini ya Sheria.

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa
amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za chama zitagawiwa
kwa waliokuwa wanachama wa TPS SACCOS LTD wakati wa kufutwa

kwake kwa uwiano ulio sawa.

SEHEMU YA KUMI NA TATU

MASHARTI MENGINEYO

65. Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa TPS
SACCOS LTD watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu zote za
maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa masuala ya utoaji na ukusanyaji
wa mikopo ambayo Bodi inaweza kuchukua hatua zozote za lazima dhidi ya

walipaji wasiokuwa waaminifu.

66. (1) TPS SACCOS LTD inaweza kuungana na chama kingine cha
ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa Ushirika au kuungana na kampuni

au taasisi nyingine isiyo ya Ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja.

(2) TPS SACCOS LTD kinaweza kuungana na Vyama vingine na
kuunda Chama Kikuu cha Ushirika.

67. TPS SACCOS LTD itakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa

mali na fedha kwa kukata bima.
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Mabadiliko ya Masharti

Utatuzi wa migogoro

68. Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu
zilizowekwa na Sheria ya Vyama Vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013 na
Kanuni zake na hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na

kusajiliwa na Mrajis wa Vyama Vya Ushirika.

69. (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za TPS SACCOS LTD Kkati
ya wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au kati ya mwanachama
au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote, au kati ya TPS SACCOS
LTD na chama cha ushirika kingine au Mtoa Huduma utasuluhishwa kwa
njia ya amani kupitia majadiliano au maridhiano.

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) haujasuluhishwa kwa
amani ndani ya siku 30, mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa
usuluhishi kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la
Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la (2) kunaweza
kufanywa na Bodi au TPS SACCOS LTD kwa azimio la Mkutano
Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro au na mwanachama
yeyote wa TPS SACCOS LTD kama mgogoro unamhusu Mjumbe wa
Bodi kudaiwa kiasi cha fedha na chama.

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti dogo la (3),
mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya marejeo kwa ajili ya
mlalamikiwa.

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis
ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala kwa mlalamikiwa na
wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogoro huo unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo la (5),
mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi na tano tokea tarehe ya
kupokea, kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

Mgongano wa tafsiri ya 70.  Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya, suala

Masharti

hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama Vya Ushirika kwa ajili ya maamuzi.

Utakatishaji wa fedha 72  Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa ajili ya

kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya utakatishaji wa fedha kama

inavyoelezwa kwenye sheria ya utakatishaji fedha.
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Uombaji wa leseni

Ulinzi wa mtaji

Mihuri ya chama

Msemaji wa chama
Ulipaji wa riba na

Gawio

73 Chama kitaomba leseni daraja B kutoka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika ya kufanya biashara ya huduma ndogo ya fedha kwa mujibu wa
sheria ya huduma ndogo za fedha Na. 10 ya mwaka 2018.

74 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma zitolewazo
na chama na kuweka utaratibu wa kushughulikia malalamiko
yatakayojitokeza.

75 Chama kitakuwa na Mihuri ya mpira ambayo itatunzwa na Mengja
wa chama na itahifadhiwa kwenye kasiki ya chama.

76 Mwenyekiti wa bodi ya uongozi ndiyo atakuwa msemaji wa chama
{4 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya akiba kwa amana za
wanachama pamoja na kutoa gawio kwa kuzingatia faida iliyopatikana

Kwa muda husika.
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9.0 HITIMISHO

Masharti haya yametayarishwa na kupitshwa na Bodi ya chama iliyokasimiwa

madaraka kwa niaba ya wanachama kwa barua ya mrajis msaidizi wa Mkoa wa Dar es
salaam yenye Kumbukumbu Na.MA.82/309/83/20 ya tarehe 02 Oktoba 2020 na
yatatumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

ORODHA YA MAJINA YA WAJUMBE WALIOANDAA MASHARTI HAYA

Na. | Jina la Mwanachama Saini Tarehe

1 | SACP George T. Mwambashi Wit 1 Oktoba 2020
2 | SSP Stanslaus B. Kagali e 1 Oktoba 2020
3 CP Gideon N. Nkana (rtd) Az 1 Oktoba 2020
4 | SACP Hamis M. Nkubas (rtd) lrg "1 Oktoba 2020
5 | SP Baraka A. Ulimboka (rtd) il 1 Oktoba 2020
6 | SP Yunge M. Saganda 2ol 1 Oktoba 2020
7 | S'Sgt Erasto C. Gama (=N 1 Oktoba 2020

MWENYEKITI

KATIBU

Registered this
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